• HỎI ĐÁP
Người gửi:
Email:
Ngày gửi:
28/07/2017
Lĩnh vực:
Chế độ chính sách
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

Ông Phạm Tiến Chung tại địa chỉ thư chungtien1234567890@gmail.com có nội dung như sau:
" Em muốn thanh toán BHXH một lần nhưng em nghỉ công ty đã lâu không còn giấy quyết định nghỉ việc, chỉ có sổ BHXH vậy em hỏi có thanh toán được không?"

Trả lời bởi:
Ngày trả lời:
28/07/2017
File đính kèm:
Câu trả lời:

-         Người trả lời: Nguyễn Thị Bích Ngọc
-         Chức vụ: Phó phòng Chế độ BHXH

         Sau khi xem nội dung câu hỏi của ông Phạm Tiến Chung, phòng Chế độ BHXH trả lời như sau:
          Điều 20 Quyết định 636/QĐ-BHXH ngày 22/4/2016 của BHXH Việt Nam quy định hồ sơ hưởng BHXH một lần:
         1. Sổ BHXH
         2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính)
          3. Đối với người ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:
         3.1. Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam
         3.2. Bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của một trong các giấy tờ sau đây:
         3.2.1. Hộ chiếu do nước ngoài cấp;
         3.2.2.Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;
         3.2.3. Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.
         4. Trích sao hồ sơ bệnh án thể hiện người lao động đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.
         Ông Phạm Tiến Chung căn cứ quy định trên để nộp hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ BHXH một lần tại BHXH huyện, thành phố nơi cư trú (không phải nộp Quyết định nghỉ việc).